Santo Almera Direct Asia
Nissan S.K.Sure MOSUTEN
carcover2you Easy Insure
Lensowheel Banner 465x100 px
Banner 225x100 px MC TEC TT Auto Xenon Banner 225x100 px
nvyangyont Osaka 99 AOT body paint Ning Auto
Energy-Reform
PARTO PART

Hot Issue! รูป Meeting สมุทรปราการ 6 กพ| DIY ทำรถเงียบ กพ.นี้| รับสติ๊กเกอร์คลับ

หลังคาแก้ว

<< < (8/12) > >>

-nusz-:
แปะให้นะครับ  ( copy ข้อความตรงช่อง BB Code [full image]  มาเลยครับ )

kkkk[B]:
คุณฮูม ใช้ Browser ตัวนี้ซิครับง่ายดี http://upic.me/ แล้วก็ก๊อป ULR ช่องที่ 2 จากบน ใน http://upic.me/ ที่เราอัปรูปไว้ เอามาใส่ตรงระหว่าง ตัวอย่าง เท่านี้เรียบร้อยครับ

:01 Ye:

JohnCM:
สอบถามนิดนึงครับ
(จองรถสีขาวไว้ รอรถอยู่ เห็นติดหลังคาแก้วแล้วสวยดี อยากทำบ้างครับ)

หลังคาแก้ว เนื่องจากเป็นสีดำมีผลต่อเรื่องเหล่านี้เพียงใดครับ

1. เรื่องความร้อน จากการดูดความร้อนของสีดำครับ
เนื่องจากปัจจุบันผมใช้รถสีดำอยู่ ซึ่งดูดความร้อนมากครับ เวลาจอดตากแดดไว้ไม่กี่นาที เอามือแตะตัวถังรถแทบไม่ได้เลยครับ
เอาน้ำหยดลงไปแป๊ปเดียวระเหยหมดเลย  เลยอยากทราบว่า หากเราติดหลังคาแก้วแล้ว จะดูดความร้อนกว่าหลังคาสีขาวเดิมหรือไม่ (ซึ่งจะทำให้รถร้อนขึ้น + แอร์ทำงานหนักขึ้น)  เคยถามที่ร้านสติกเกอร์เขาบอกว่าติดฟิล์มทำให้หลังคาหนาขึ้น เลยไม่ร้อน อันนี้บอกตามตรงผมไม่เชื่อครับ   :06 Laugh:  แต่ที่ยังก้ำกึ่งคือคุณสมบัติการสะท้อนของสติกเกอร์นี่แหละครับ ว่าสะท้อนความร้อนออกไปเยอะไหม เทียบกับสีขาวเดิมๆ

2. การดูแลรักษาเช่น ฝุ่น และ รอยขนแมว
คุณภาพฟิล์มเป็นไงครับ ฝุ่นจับง่ายไหมครับ เพราะฝุ่นกับรถสีดำเป็นของแสลงครับ ล้างรถเสร็จแป๊ปเดียวฝุ่นจับเห็นน่าเกลียดอีกแล้ว ไม่แน่ใจเรื่องสติกเกอร์กระจกครับ ฝุ่นเป็นปัญหามากไหม ปัดเช็ดทำความสะอาดง่ายไหมครับ เป็นรอยง่ายไหม

รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

jicko:
อ้างจาก: JohnCM ที่ 04 เมษายน 2012, 11:09:13 AM

สอบถามนิดนึงครับ
(จองรถสีขาวไว้ รอรถอยู่ เห็นติดหลังคาแก้วแล้วสวยดี อยากทำบ้างครับ)

หลังคาแก้ว เนื่องจากเป็นสีดำมีผลต่อเรื่องเหล่านี้เพียงใดครับ

1. เรื่องความร้อน จากการดูดความร้อนของสีดำครับ
เนื่องจากปัจจุบันผมใช้รถสีดำอยู่ ซึ่งดูดความร้อนมากครับ เวลาจอดตากแดดไว้ไม่กี่นาที เอามือแตะตัวถังรถแทบไม่ได้เลยครับ
เอาน้ำหยดลงไปแป๊ปเดียวระเหยหมดเลย  เลยอยากทราบว่า หากเราติดหลังคาแก้วแล้ว จะดูดความร้อนกว่าหลังคาสีขาวเดิมหรือไม่ (ซึ่งจะทำให้รถร้อนขึ้น + แอร์ทำงานหนักขึ้น)  เคยถามที่ร้านสติกเกอร์เขาบอกว่าติดฟิล์มทำให้หลังคาหนาขึ้น เลยไม่ร้อน อันนี้บอกตามตรงผมไม่เชื่อครับ   :06 Laugh:  แต่ที่ยังก้ำกึ่งคือคุณสมบัติการสะท้อนของสติกเกอร์นี่แหละครับ ว่าสะท้อนความร้อนออกไปเยอะไหม เทียบกับสีขาวเดิมๆ

2. การดูแลรักษาเช่น ฝุ่น และ รอยขนแมว
คุณภาพฟิล์มเป็นไงครับ ฝุ่นจับง่ายไหมครับ เพราะฝุ่นกับรถสีดำเป็นของแสลงครับ ล้างรถเสร็จแป๊ปเดียวฝุ่นจับเห็นน่าเกลียดอีกแล้ว ไม่แน่ใจเรื่องสติกเกอร์กระจกครับ ฝุ่นเป็นปัญหามากไหม ปัดเช็ดทำความสะอาดง่ายไหมครับ เป็นรอยง่ายไหม

รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

พอดีเข้ามาเห็นน่ะครับเป็นร้าน wrap ขอตอบคำถามใหละกันนะครับ
ข้อ 1 เรื่องความร้อนเปนอีกเรื่องที่ลูกค้าถามกันบ่อยนะครับ แต่ผมก็ได้ถามลูกค้าคันที่ติดๆไปนะครับว่าร้อนขึ้นไหม
ลูกค้าตอบเหมือนกันว่า ไม่รู้สึก หรือนิดเดียว ไม่มีผลขนาดร้อนขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับผม

ข้อ2 การดูแลก็ล้างเช็ดได้ปกติครับ ฝุ่นจับไหม จับครับแต่เช็ดล้างออกได้ง่ายสามารถลงแว๊คได้ เพื่อทำให้ผิวของสติกเกอร์ลื่น
ลดปัญหาการจับของฝุ่นไป 
เรื่องรอยขนแมวอันนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพของฟิลม์หรือสติกเกอร์ครับว่าสามารถทนต่อรอยการรีด การเช็ดล้างได้แค่ไหน
ปกติที่มีอยู่ในบ้านเรา ร้าน wrap จะมีงาน แค่ 3-4 ตัวแค่นั้นเองครับที่เอามาทำหลังคาแก้ว
- 3m (ต้องเบอร์ 50 นะครับ 30 กาวเต็มหลังคาครับผม) เป็นรอยตั้งแต่ติดตั้ง
- oracal  เป็นรอยตั้งแต่ติดตั้ง
- ของจีน เลเยอร์ 3ชั้น  อันนี้บางร้านบอก อเมริกา เยอรมัน ญี่ปุ่น  ก็ว่ากันไปครับเพราะด้านหลังไม่มียี่ห้อจะบอกมาจากที่ไหนก็ได้ทั้งนั้นจุดสั่งเกตุคือตัวงาน จะมีเลเยอร์ 3 ชั้น ด้านหลังเป็นกระดาษขาวมีตารางสี่เหลี่ยม หรือไม่ก็ด้านหลังเป็นแผ่นใสธรรมดา
ตัวนี้สามารถกันรอยตอนติดตั้งได้ครับเพราะมีแผ่นรองด้านหน้าอยู่ แต่หลังติดเสร็จโดนเช็ดล้างก็มีรอยได้เหมือนเดิมครับ
- งานอเมริกาแท้ๆ ตัวนี้มีร้านที่ใช้อยู่น้อยมาก ประมาณ 2-3 ร้าน เพราะราคาต่อม้วนค่อนข้างสูงร้านที่ไม่ได้ติดประจำจะไม่กล้าสต๊อกของครับ ม้วนหนึ่งราคาประมาณ 6 หลักครับ แหล่งที่มาเดียวกัน และราคาใกล้เคียงกันทั้งหมด
  ราคาจะ ไม่ต่ำกว่า 5000-7000  ข้อดีคือเงาละเอียด มากถึงเทียบเท่ากระจกหน้ารถหรือซันลูป  และข้อดีอีกอย่างคือตัวงานจะไม่มีรอยขนแมวเลยตลอดอายุการใช้งาน   ตามไฟล์แนบจะเห็นว่าเงาเท่าซันลูปเลยครับ

ฝากเพื่อนๆพี่ๆ ดูงานด้วยนะครับก่อนติด การรับประกันต่างๆ หรือรับลอกงานออกด้วยไหมเวลาเบื่อ เพราะคราบกาวถ้ามีค่อนข้างเอาออกยากครับ ต้องใช้เวลา

JohnCM:
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ กระจ่างเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Banner728x90

ฟิล์มกรองแสงติดรถยนต์ I ฟิล์มกรองแสงรถยนต์ อันดับ 1

ThaiAlmeraClub.COM - Nissan Almera Club (Thailand) คำแนะนำ หรือต้องการจองพื้นที่โฆษณา ติดต่อที่ thaialmeraclub@yahoo.com

เครือข่าย Web Network | ThaiMARCH | ThaiAlmeraClub | ThaiCIAZ | ThaiFREED | ThaiErtigaClub | SuzukiSwiftClub |

Hosting , VPS , Colocation , Server