Thai Almera ClubLAMINA
21 กันยายน 2014, 11:03:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NissanKrungthai
ข่าว: nissan almera ราคา review club รีวิว ตกแต่ง ของแถม ทดลองขับ ติดแก๊ส ซื้อขาย มือสอง ที่นี่

Nissan.Chaam ALMERA NAVI
Lensowheel
PTC GAS PTC COATING CENTER
proof-carcam Baipoo Car Club
MOSUTEN LOVE BOBY KITS
carcover2you NISSAN ALMERA by ATIVUS
http://www.horseautomirror.com/ Banner 465x100px
ABG
Banner 225x100 px TT Auto Xenon G-Liner
MC TEC E85 Kit API accessories
nvyangyont Ning Auto
Banner  PTC GAS
Tp aeropart MO AUTO Banner 465x100 px

http://www.clubs9.com/
SK2 Motor Sport
Energy-Reform
PTC COATING CENTER
Aeon Inc

Hot Issue! ร่วมงานเดือนบุญ กรุงเทพ-อยุธยา-อ่างทอง 6 กค| รับสติ๊กเกอร์คลับ

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Almera จะเอาไปติดชุด KIT-E85 ดีไหมครับ  (อ่าน 5662 ครั้ง)
iambuddy
พี่รอง [100-199]
*

คะแนน Like -3

« เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 03:01:31 AM »

แถวบ้านผมมีปั๊มอยู่ ส่วนคนที่รับติดก็อ้างว่าติดดี คุ้ม ไม่มีผลต่อเครื่อง(คนจะขายก็ต้องเชียร์แบบนี้อยู่แล้วนิ) อยากให้ผู้รู้มาฟันธงดีกว่าว่า ข้อเสียของการใช้น้ำมัน E-85 ที่ต้องใช้ชุดKIT-E85 แปลงเอา มีอะไรบ้างครับ (คิดว่าคุณ Paiboon น่าจะให้ข้อมูลแน่นเพราะคนนี้ความรู้จริงๆ ไม่รู้ว่าทำงานด้านอะไรครับตอบหน่อย) หรือใครรู้อะไรก็ให้ความรู้กันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2011, 03:05:11 AM โดย iambuddy » บันทึกการเข้า
Paiboon
พี่ใหญ่ [200-499]
*

คะแนน Like 27

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 04:41:36 AM »

แถวบ้านผมมีปั๊มอยู่ ส่วนคนที่รับติดก็อ้างว่าติดดี คุ้ม ไม่มีผลต่อเครื่อง(คนจะขายก็ต้องเชียร์แบบนี้อยู่แล้วนิ) อยากให้ผู้รู้มาฟันธงดีกว่าว่า ข้อเสียของการใช้น้ำมัน E-85 ที่ต้องใช้ชุดKIT-E85 แปลงเอา มีอะไรบ้างครับ (คิดว่าคุณ Paiboon น่าจะให้ข้อมูลแน่นเพราะคนนี้ความรู้จริงๆ ไม่รู้ว่าทำงานด้านอะไรครับตอบหน่อย) หรือใครรู้อะไรก็ให้ความรู้กันบ้างนะครับ

อ้าว... ยิงมาผมซะงั่น

ท่านอื่นๆ เก่งมีความรู้มากกว่าผมครับ ผมก็แค่พูด(มาก)ให้เป็นหลักการพิจารณาเท่านั้นเองครับ

-------------------------------------
Paiboon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 05:18:17 AM »

ผมเรียนตามตรงครับ ว่าไม่เคยรู้เรื่องของพวกชุดkit E85 หรือ ชุดkit FFV เลยครับ (เคยเห็นผ่านๆก็แค่ผ้าใบโฆษณาตามร้านคาร์แคร์เมื่อ2-3ปีก่อนโน้น แต่ไม่เคยสนใจมันเลย)

แต่ถ้าให้ผมคิด ผมก็ดูมันน่าจะยังออกแนวไปธุระกิจขายตรงทำนองนั้นสะมากกว่าครับ ขายกันราคา 4000-5000 บาทก็มี ขายกัน10000-15000 บาทก็มี... (เออเว๊ย)

เดี่ยวนี้ถ้าบอกว่า รับรองโดย อาจารย์สถาบัน..., มีคนดังมาโปรโมทให้ อะไรทำนองนี้อย่าไปเชื่อนักเลยครับ
เอาอย่างที่เคยผ่านมา ใกล้ตัวผมที่สุด(จากบอร์ดThaimarch) ก็เรื่องกล่องEsavecarไง โห..เมคสตอรี่กันเป็นเรื่องเป็นราว ทำเป็นโชว์ใบสิทธิบัตร(ที่แท้ก็แค่เอาใบคำร้องขอมาScanหลอกคนดู), ไปชักชวนอาจารย์คณะวิศวะ(ทั่งๆที่ตัวคณะเองยังไม่ได้รับรองให้เปิดหลักสูตรเลย) แล้วสุดท้ายเป็นไง ไม่ถึง3-4เดือนก็เนา หลอกขายตรง(แด๊ก)ลูกโซ่กันไป แล้วก็หนี(สารเลวจริงๆ)

แล้วเดียวนี้ ก็ยังมีของที่ว่า"ดี"แบบพิกลๆ อีกหลายอย่าง
- อ.ประมาณ ก็ไปขาย เจนีฟู๊ด (เอ็มซายอะไรก็ไม่รู้ ป้าเช็งบรรจุแคปซูนซัดๆ)

- อาจารย์คณะเภสัท ม.รังสิต ก็ไปโฆษณา "เห็ดทางการแพทย์" ซึ่งก็คือ "เครื่องดื่มเห็ดสะกัดจากแบรนด์" คุณลองไปดูข้างขวดซิครับ มันมีส่วนผสมสมของเห็ดโน้นเห็ดนี้ 0.08% อย่างงี่(ศูนย์จุดศูนย์เศษๆเลยนะนั้น แค่1ในพันส่วนเท่านั้นง่ะ)

- ย้อนไปสัก2-3ปีที่แล้ว ก็มี เภสัทมหิดล ผลิตคอลาเจนผง ตรา ดร.ศาลายา... ซึ่งเราก็รู้กันอยู่ว่าเมื่อกินเข้าสู่กะเพาะ มันจะย่อยเป็นกรดอะมิโน เราไม่ได้ดูดซึมเอาคอลาเจนไปใช้ได้เลยโดยตรงซะหน่อย... อีกอย่างนึงก็คือ คอลาเจนของมุนษย์ ก็แตกต่างจากคอลาเจนของสัตร์ชนิดอื่นๆ เพราะมันคือโปรตีน โปรตีนสังเคราะห์ตามแบบDNAของสิ่งมีชีวิตนั้นๆ ฉะนั้นจะเอาคอลาเจนของสัตว์ชนิดอื่นมาใช้กับมุนษย์มันเป็นไปได้ยาก (เรากินเนื้อหมูแดง ยังจะมีโอกาสได้สารอาหารตั้งต้น เพื่อให้ร่างกายเอาไปสังเคราะห์คอลาเจนได้มากกว่าซะอีก)

- ยิ่งแบบ สกัดเย็นจากหอย ได้คอลาเจน3สาย 4สาย... ไอนี่ก็บ้าบอ

- บัวหิมะ ที่เลี้ยงกันในนม/เลี้ยงกันในน้ำเชื่อม แล้วให้กรองนมกึ่งบูดกึ่งเก่ามากินทุกวันๆ... คนเราปัญญาอยู่ตรงไหนกันเนี่ย

- แล้วลองนึกพวกพลังงานทางเลือก"สะบู่ดำ"ไง นักวิชาการ นักเศรษฐศาสตร์ เชียร์กันนัก ชาวบ้านขายนาขายไร่ เอาเงินมาลงแชร์สบูดำกันหมด แล้วก็สูญหมด สิ้นเนื้อ สิ้นบ้าน สิ้นที่ดินทำกิน

ฉะนั้นผมว่าให้ใจเย็นๆ พวกชุด Kit E85 ที่โฆษณาชักชวนปากต่อปากกันนี่ คงไม่ต่างอะไรจากที่กล่าวมาขันต้นครับ

ก็ลองนึกดูซิว่าถ้าจะเปลี่ยนรถเบนชินปกติ(ที่เติมE10/E20ได้) ให้เติมE85ได้ ต้องทำอะไรบ่าง

- ต้องเปลี่ยนสายยาง ท่อยาง ปั้มเชื้อเพลิง ถังน้ำมัน ท่อน้ำมัน กรองเชื้อเพลิง หัวฉีด วาล์ว หัวเทียน แหวน O2เซ็นเซอร์ อุปกรณ์กรองไอเสีย และชิ้นส่วนทุกชิ้นที่ต้องสัมผัส E85 ต้องเปลี่ยนใหม่ให้คงทนการกัดกร่อนของแอลกอฮอลเข้มข้นได้(ซึ่งมันมีลักษณ์การกัดกร่อนที่ต่างจากน้ำมันเบนซินปกติ) โลหะบางชนิดสามารถทนเบนซินได้ แต่ทนแอลกอฮอลไม่ได้... เอาแค่ชุดยกใหม่หมดก็ดูท่าจะเกิน 1 หมื่นบาทชัวร์ๆแล้วครับ

- ต้องทำกล่อง ECU ใหม่... ถ้าจูนกล่องECUเดิมไม่ได้ ก็ต้องติดกล่องEcuกล่องที่สอง(หรือpiggyback) ผมเคยเห็นแต่กล่องEcuใหม่ๆ ก็เห็นมันขายกันแพงว่า 4000 บาททั้งนั้น

ผมว่าถ้าเราต้องการดัดแปลงรถคันเดิม ให้สามารถเติม E85 ให้ได้อย่างสมบูรณ์(ไม่ตะแบงเติม นานๆไปพัง) เราคงต้องลงทุนเกิน 4หมื่นบาทขึ้นไปครับ (ซึ่งเอาเงินไปติดแก๊สLPG/NGVจักคุ่มค่าเงินกว่าครับ)

ถ้าคิดจะประหยัด... นาทีนี้ LPG/NGV ยังเป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2011, 05:23:31 AM โดย Paiboon » บันทึกการเข้า
Paiboon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 05:26:43 AM »

ปล.. แมวที่บ้านผม วันนี้ตายแล้วนะครับ ที่นั้งพิมพ์อยู่นี่คือ การหาอะไรทำให้ลืมความเศร้าเสียใจครับ
มันตายตรงหน้าผมเลย มือผมลูบหัวขณะลมหายใจสุดท้ายของมันเลย (ร้องไห้โฮแบบลูกผู้ชายอยู่30นาที)

ตอนนี้ร่างแมวตาย ยังนอนอยู่กระกร้าที่นอนของมัน ในห้องนอมผมอยู่เลย (ใจหายวูบ นึกอารมณ์ไม่ถูกเลยครับ เข้านี้ต้องหาที่ฝังมัน)
iambuddy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 06:52:54 AM »

ปล.. แมวที่บ้านผม วันนี้ตายแล้วนะครับ ที่นั้งพิมพ์อยู่นี่คือ การหาอะไรทำให้ลืมความเศร้าเสียใจครับ
มันตายตรงหน้าผมเลย มือผมลูบหัวขณะลมหายใจสุดท้ายของมันเลย (ร้องไห้โฮแบบลูกผู้ชายอยู่30นาที)

ตอนนี้ร่างแมวตาย ยังนอนอยู่กระกร้าที่นอนของมัน ในห้องนอมผมอยู่เลย (ใจหายวูบ นึกอารมณ์ไม่ถูกเลยครับ เข้านี้ต้องหาที่ฝังมัน)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลหลายๆอย่างนะครับและผมขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เคยอ่านอยู่ว่าเลี้ยงมาหลายปีมา
mewminorchange
ระดับทอง [1500-2499]
*

คะแนน Like 101

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 08:49:12 AM »

น่าสงสารเจ้าแมวจังครับ ถือว่ามันไปดีแล้วเนอะๆ  09 Cry
pongsakn
เริ่มโพสต์ [020-049]
*

คะแนน Like 1

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 09:22:19 AM »

คุณ Paiboon ให้ข้อมูล E85 ดีมากครับ การจะทำให้รถใช้ E85 ได้จริง ต้องเปลี่ยนแปลงเยอะมาก แล้วอะไหล่ที่ใช้เปลี่ยน เพื่อให้ทน e85 มันจะมีขายหรือเปล่า ที่ขายกันอยูก็แค่อุปกรณ์ ปรับการจุดระเบิด  อย่าหลงเป็นเหยื่อพวกขาย อุปกรณ์เหล่านี้เลยครับ พอใช้ไปสักพักไม่เกินหมื่นโลอาจจะเกิดปัญหาตามมามากมาย
Ann mera 2011
ระดับเงิน [1000-1499]
*

คะแนน Like 146

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 09:37:03 AM »

มันไปสบายแล้วเนอะ ทำใจให้สบายนะคะ เหลือแต่พวกเราๆนี่หล่ะ ที่ต้องอยู่สู้กันต่อไป  01 Ye

วันจอง....๔ ธันวาคม ๒๕๕๔
รับรถ...๙ มีนาคม ๒๕๕๕

....................................................................

คู่มือการใช้งาน ThaiAlmeraClub (ฉบับ Mini จ้า !!)
http://www.thaialmeraclub.com/index.php?topic=1417.0
JeNoveaR[Joy]
*

คะแนน Like 51

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 09:39:46 AM »

เสียใจด้วยนะค่ะ อย่างน้อยน้องแมวก็ได้อยู่กะคนที่เค้ารักที่สุดจนวินาทีสุดท้าย

มึมือของเจ้านายที่เค้ารักคอยลูบหัว แค่นี้เค้าก็มีความสุขที่สุดแล้วค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

tei
*

คะแนน Like 1

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 12:40:57 PM »

ขอขอบคุณที่ทำให้เรารู้ว่า เราควรจะใส่ใจกับอาหารที่เราให้กับสัตว์เลี้ยงของเรา
และขอบคุณที่ทำให้เรารู้ว่า มนุษย์เป็นสัตว์ที่มักง่ายที่สุดเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวมากที่สุด
และขอบคุณที่ทำให้เรารู้ว่า ข้าวขยำปลาทูเป็นอาหารคู่กับแมวที่ดีที่สุด ถึงเชื่อโบราณจะบานบุรี
แต่เชื่อสมัยใหม่ก็บรรลัยทุกที ยังใช้ได้เสมอ(ก๋งผมบอกไว้)

ขอไว้อาลัยให้กับเจ้าแมวน้อย

Den
*

คะแนน Like -2

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 04:26:10 PM »

มันไปสบายแล้วเนอะ ทำใจให้สบายนะคะ เหลือแต่พวกเราๆนี่หล่ะ ที่ต้องอยู่สู้กันต่อไป  01 Ye

เราจำต้องพรรคพรากจากสิ่งที่รัก ที่ชอบเป็นธรรมดา  ก็ดีแล้วที่ได้จากกันแบบนี้  ผมก็เลี้ยงแมวมาเยอะ ปัจจุบันก็ยังเลี้ยงอยู่
เห็นการจากไปของมันมาหลายรูปแบบแล้ว  ทั้งหายไปเฉยๆ  ป่วยตาย  ถูกงูเหลือมรัดตาย  รถทับ ร้องไห้มาก็เยอะ
แต่หากเรารู้จักธรรมะ ศึกษาธรรมะมาเป็นอย่างดีพอสมควร ก็จะเข้าใจ และจะไม่มีการเสียน้ำตาอีกต่อไป ไม่ว่าจะเป็นคนหรือ
สัตว์ก็ตาม....

ู^ * ^
lek watsai
*

คะแนน Like 2

No_515

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 05:52:48 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมทราบความรู้สึกนั้นดี เพราะเจ้าลูกชายตัวโปรด(สุนัขเซนต์เบอร์นาร์ด)ก็เสียชีวิตเหมือนกัน เมื่อไม่นานมานี้เอง ขอเเสดงความเสียใจด้วยจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2011, 05:56:07 PM โดย เล็ก วัดไทร » บันทึกการเข้า
MM
ระดับทอง [1500-2499]
*

คะแนน Like 245

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 10:18:25 PM »

ดิฉันอ่านแล้วน้ำตาจะไหลค่ะ เพราะเมื่อเดือนที่แล้วแมวอ้วนที่นอนด้วยกันทุกวันก็โดนงูคาบไปกิน
เข้าใจความรู้สึกค่ะ มันเศร้าและหดหู่มากๆ แล้วดิฉันก็เปลี่ยนอาหารแมวแล้วด้วย ไม่ให้กินไอ้ถุงละร้อยกว่าบาทอีกต่อไปแล้ว

Paiboon
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 01:28:32 PM »

กราบขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ อย่างสูงครับ

ผมไม่ดิดเลยครับว่าจะมีหลายท่าน เข้าใจอารมณ์ของเลี้ยงสัตว์มากขนาดนนี้

ผมขออภัยจริงๆที่นอกเรื่องไปเรื่องแมว แต่มันความรู้สึกมากๆเลยครับว่า ฉันอยู่นิ่งไม่ได้ ฉันอยากบอกให้โลกรู้ว่า มันฉันมันตายอย่างไง เพราะอะไร แล้วถ้าเป็นไปได้คนอื่นโปรดระวัง ระวังให้มากขึ้น

ตอนแรกคิดจะอัพรูปแมวให้ดูเปรียบเทียบ แต่มันจะสลดเกินไป ไม่น่าดูจนทำลายบรรยากาศแน่นอน (จากสภาพ 3 สัปดาห์ก่อนหน้าจากตัวกลมๆ จนถึงนาทีที่ตายผอมแห้เหลือแต่กระดูกเลย)

สุดท้ายก็กราบขอบคุณจริงๆครับ
iambuddy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 กันยายน 2011, 06:43:22 AM »

ในเว๊ปไทยMarch เห็นบางคนบอกว่าเติมอย่างล่ะครึ่ง น้ำมัน91+E85  50%+50% ก็วิ่งได้ดีโดยไม่ต้องใส่ชุดKIT ถ้าวิ่งได้จริงก็ประหยัดค่าชุดKIT+ค่าน้ำมันอีก  ใครเคยมีประสบการณ์บอกหน่อยครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์