Thai Almera ClubLAMINA
28 สิงหาคม 2014, 12:17:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NissanKrungthai
ข่าว: nissan almera ราคา review club รีวิว ตกแต่ง ของแถม ทดลองขับ ติดแก๊ส ซื้อขาย มือสอง ที่นี่

Siam Nissan ALMERA NAVI
Lensowheel
PTC GAS PTC COATING CENTER
proof-carcam Baipoo Car Club
MOSUTEN LOVE BOBY KITS
carcover2you NISSAN ALMERA by ATIVUS
http://www.horseautomirror.com/ Banner 465x100px
ABG
Banner 225x100 px TT Auto Xenon G-Liner
MC TEC E85 Kit API accessories
nvyangyont Ning Auto
nissan.chaam  PTC GAS
Tp aeropart MO AUTO Banner 465x100 px

http://www.clubs9.com/
SK2 Motor Sport
Energy-Reform
PTC COATING CENTER
Aeon Inc

Hot Issue! ร่วมงานเดือนบุญ กรุงเทพ-อยุธยา-อ่างทอง 6 กค| รับสติ๊กเกอร์คลับ

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: nissan almera กับ honda city  (อ่าน 5478 ครั้ง)
jamesmer
เพิ่งสมัคร [000-019]
*

คะแนน Like 0

« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 11:02:40 PM »

สวัสดีครับพี่ๆมีเรื่องจะมาถามครับ คือผมอายุ 18 พอดีคุณพ่อจะซื้อรถให้ไว้รับส่งน้องน่ะครับผ่อนให้เเล้วผมก็ทำงานช่วย(รถของผมเองเลยไม่ใช่ของคุณพ่อ ) คือคุณให้เลือกระหว่าง Honda City  S MT  เกียร์ธรรมดา  559,000 กับ Nissan Almera รุ่น 1.2 V CVT ราคา 563,000 บาท  จริงๆคุณพ่ออยากให้ผมขับรถเครื่อง 1200 เพราะประหยัดนํ้ามันผมต้องขับทุกวัน วันละประมาณ 5 กิโล(มอเตอร์ไซค์) ถ้าเป็นรถใหญ่ราวๆ 6-7 กิโล เพราะต้องออม ขับเเบบนี้ทุกวัน คุณพ่อให้งบมาตามที่ผมบอกไปข้างต้น ถ้าผมเลือก Almera ได้ตัว รองท็อป เเละคุณพ่อพร้อมที่จะเเต่งใส่เเม๊กใส่สเกิร์ตอื่นๆให้เลย เเต่ถ้าผมเลือก City ศูยน์มายังไงก็ขับอย่างงั้น (เเต่อนาคตคงต้องทำอยู่เเล้วเเต่ใช้เวลาเเละก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่) ใจจริงๆผมชอบ City เเต่มันได้ตัวธรรมดา เเต่ถ้าเอา Almera ได้ตัว รองท็อป คือสับสนอะครับว่าจะยังไงดี City กินนํ้ามันหรือเปล่าครับ  ถ้าจะเอา Almera เผื่อเวลาผมเอารถไปเที่ยวกับเพื่อนๆเวลาเเซงที่ต้องเร่งมันอืดหรือเปล่าครับเพราะรถค่อนข้างใหญ่เเต่เครื่อง1200 ปกติขับรถก็ 110-120 ราวๆนี่ครับเวลาถนนโล้งๆหรือชิดขวา จริงๆผมขับเเบบไหนก็ได้มันก็ดีกว่าผมขับมอเตอร์ไซค์เเล้วอีกอย่างคุณพ่อซื้อให้ผมไม่ได้ซื้อเองเเบบไหนก้ได้ เเต่ในเมื่อคุณพ่อให้เลือก ผมก็เลยสับสนน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ พี่ๆอาๆลุงๆ
pae2020
ระดับเพชร [2500+]
*

คะแนน Like 627

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 11:11:54 PM »

ถามผมนะ อายุ 18 น่ะไปขับ City เหอะ อัลเมร่าไม่ใช่รถสำหรับวัยรุ่นหรอก วัตถุประสงค์ของมันคือเป็นรถครอบครัว สไตล์การขับอัลเมร่า ก็ต้องขับแบบคนมีครอบครัว มันไม่ปรู๊ดปร๊าด ปราดเปรียว...

แล้ววิ่งวันละ 5 กิโล อัลเมร่าไม่ช่วยคุณประหยัดกว่าซิตี้เท่าไรหรอกครับ...

เกมส์(ณ.โคราช)
พี่ใหญ่ [200-499]
*

คะแนน Like 22

Ga(>_<)mE

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 11:15:23 PM »

สุดแต่ใจจะไขว่ขว้า.....พี่ว่าน้องไปลองขับดูสิครับ ทั้ง 2 รุ่น น่ะละ แล้วลองเทียบดู น่าจะรู้ได้ด้วยตัวเอง

คนอื่นตอบไปเราก็ได้แต่คิดตามครับ

gigcomputer
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับทอง [1500-2499]
*

คะแนน Like 217

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 11:26:33 PM »

ผมเลือกที่เป็นเกียร์ Auto ครับ เคยขับ Manual มานานพอได้ลอง Auto แล้วไม่อยากกลับไปขับ Manual อีกเลยครับ มันสบายกว่าเยอะ

อืดกว่าก็แค่ตอนออกตัวครับ แต่รถคันนี้ตีนปลายครับขอบอก ถ้าขับจนรู้ใจเจ้าเกียร์ CVT แล้วละก็เรื่องแซงไม่ใช่ปัญหาครับรถพ่วงผมก็แซงมาแว้ว

ปล.ถ้าคุณพ่อมีเงินแต่งรถให้ด้วยทำไมไม่ขอให้ท่านออกตัว Top (VL) ไปเลยละครับ เพิ่มเงินอีก สามหมื่นเองนา ต่อรองว่ายังไม่ต้องแต่งรถก็ได้  01 Ye

ขาย อัพเกรด ซ่อมคอมพิวเตอร์ ทุกอาการเสีย Network Website วงจรปิด KeyCard 081-926-5244 บริการถึงบ้านด้วย Almera จ้า 01 Ye
www.gigcomputer.net
www.facebook.com/gigcomputer
OK
*

คะแนน Like 15

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 11:31:28 PM »

คุณพ่อคงชอบ almera นะครับ

จริงๆแล้วแต่ชอบนะ ว่าแต่ ทำไมไม่ดูตัวอื่นประกอบด้วยล่ะครับ
เช่น vios ตัวใหม่, march, swiff

ลองดูปัจจัยอื่นประกอบด้วยนะครับเช่น
- ที่บ้านมีรถใหญ่อยู่แล้ว ใช้เดินทางไกลนั่งสบายอยู่แล้ว
- ขับในเมือง นอกเมือง รถติดรึเปล่า รถติดๆ เกียร์ Auto สบายกว่าเยอะ
- ถ้าชอบขับรถเร็ว เหยียบตามชาวบ้าน city เหมาะกว่า
- ชอบแต่งรถแนวไหน
TNG
ระดับเงิน [1000-1499]
*

คะแนน Like 215

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 11:49:34 PM »

เรื่องความประหยัดน้ำมัน จากประสบการ์ณผม ถ้าวิ่งช่วงสั้นๆ 5-6 กิโล อัลเมร่าไม่ได้ประหยัดมากมายนะครับ
ต้องวิ่งยาวๆ 10-20 กิโล แบบไปได้เรื่อยๆไม่ต่ำกว่า 60 กม/ชม
และถ้าชอบขับรถปรู๊ดปร๊าด อัลเมร่าไม่เหมาะกับคุณครับ

ลองเจรจาต่อรองกับคุณพ่อว่าขอเพิ่มงบอีกนิดเพื่อจะได้ซิตี้เกียร์ออโต้ เพราะมันขับสบายกว่าเยอะ

jamesmer
เพิ่งสมัคร [000-019]
*

คะแนน Like 0

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 12:07:09 AM »

ถามผมนะ อายุ 18 น่ะไปขับ City เหอะ อัลเมร่าไม่ใช่รถสำหรับวัยรุ่นหรอก วัตถุประสงค์ของมันคือเป็นรถครอบครัว สไตล์การขับอัลเมร่า ก็ต้องขับแบบคนมีครอบครัว มันไม่ปรู๊ดปร๊าด ปราดเปรียว...

แล้ววิ่งวันละ 5 กิโล อัลเมร่าไม่ช่วยคุณประหยัดกว่าซิตี้เท่าไรหรอกครับ...

อ๋อขอบคุณมากครับ

สุดแต่ใจจะไขว่ขว้า.....พี่ว่าน้องไปลองขับดูสิครับ ทั้ง 2 รุ่น น่ะละ แล้วลองเทียบดู น่าจะรู้ได้ด้วยตัวเอง

คนอื่นตอบไปเราก็ได้แต่คิดตามครับ

อ๋อขอบคุณมากครับพี่

ผมเลือกที่เป็นเกียร์ Auto ครับ เคยขับ Manual มานานพอได้ลอง Auto แล้วไม่อยากกลับไปขับ Manual อีกเลยครับ มันสบายกว่าเยอะ

อืดกว่าก็แค่ตอนออกตัวครับ แต่รถคันนี้ตีนปลายครับขอบอก ถ้าขับจนรู้ใจเจ้าเกียร์ CVT แล้วละก็เรื่องแซงไม่ใช่ปัญหาครับรถพ่วงผมก็แซงมาแว้ว

ปล.ถ้าคุณพ่อมีเงินแต่งรถให้ด้วยทำไมไม่ขอให้ท่านออกตัว Top (VL) ไปเลยละครับ เพิ่มเงินอีก สามหมื่นเองนา ต่อรองว่ายังไม่ต้องแต่งรถก็ได้  01 Ye

อ๋อขอบคุณครับ คือจริงๆก็สนใจนะครับตัวท็อปเพียงเเต่ว่าอยากเก็บเงินตรงนี้ไปเเต่งตรงนู้นตรงนี้มากกว่าน่ะครับ ถ้าเอาตัวท็อปเลยผมกลัวมันจะหนักคุณพ่อเกินไปน่ะครับเเค่รู้ว่าจะได้ก็ดีใจเเล้วครับดีกว้าขับมอเตอร์ไซค์ 

คุณพ่อคงชอบ almera นะครับ

จริงๆแล้วแต่ชอบนะ ว่าแต่ ทำไมไม่ดูตัวอื่นประกอบด้วยล่ะครับ
เช่น vios ตัวใหม่, march, swiff

ลองดูปัจจัยอื่นประกอบด้วยนะครับเช่น
- ที่บ้านมีรถใหญ่อยู่แล้ว ใช้เดินทางไกลนั่งสบายอยู่แล้ว
- ขับในเมือง นอกเมือง รถติดรึเปล่า รถติดๆ เกียร์ Auto สบายกว่าเยอะ
- ถ้าชอบขับรถเร็ว เหยียบตามชาวบ้าน city เหมาะกว่า
- ชอบแต่งรถแนวไหน

คือจริงๆคุณพ่อก็สนใจ Eco car ครับเพราะประหยัดเเต่ Eco car ผมชอบ Almera มากกว่ายี่ห้ออื่นๆ ถ้ามากกว่านี้ก็คงชอบ city ครับ
คุณพ่อขับ ฟอร์จูนเนอร์ ครับก็ใหญ่พอประมาณ เดินทางไกลสวนใหญ่จะนานๆที(ที่ไปกับครอบครัว ปกติก็มีเเค่คุณเเม่กับคุณพ่อที่นั่งกัน2คน) ส่วนรถติดก็นิดหน่อยครับไม่ถึงกับติดมากครับนอกเมือง  ชอบเเต่งเเนวไหนก็พื้นๆครับเเค่ใส่สเกิร์ตใส่เเม๊ก17+เท่านี้ก็พอละครับ ผมไม่ชอบvip ผมก็เรียกไม่ถูกเหมือนกันว่าเค้าเรียกยังไง

เรื่องความประหยัดน้ำมัน จากประสบการ์ณผม ถ้าวิ่งช่วงสั้นๆ 5-6 กิโล อัลเมร่าไม่ได้ประหยัดมากมายนะครับ
ต้องวิ่งยาวๆ 10-20 กิโล แบบไปได้เรื่อยๆไม่ต่ำกว่า 60 กม/ชม
และถ้าชอบขับรถปรู๊ดปร๊าด อัลเมร่าไม่เหมาะกับคุณครับ

ลองเจรจาต่อรองกับคุณพ่อว่าขอเพิ่มงบอีกนิดเพื่อจะได้ซิตี้เกียร์ออโต้ เพราะมันขับสบายกว่าเยอะ

อ๋อเเบบนี้นี่เอง ครับก็ชอบปรู๊ดปร๊าดอยู่เหมือนกัน 07 EiEi จริงๆชอบกระบะดีเซลมากกว่า city ขับเเซดๆเสียงปู้ววควันดำๆชอบเเบบนี้ครับ เเต่กว่ามันเกินงบเกินไปเลยไม่เอาครับไว้หาเงินได้เองค่อยซื้อจะดีกว่า อ๋อเด๋วจะนำความเห็นต่างของพี่ๆอาๆลุงๆ ทุกคนไปลองพูดกับคุณพ่อดูครับ ขอบคุณมากครับทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2013, 12:10:21 AM โดย jamesmer » บันทึกการเข้า
ziondel24
พี่เลี้ยง [500-999]
*

คะแนน Like 51

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 01:19:22 AM »

ถ้าตามตัวเลือกแบบนี้ ผมว่าเอา almera ครับ ได้รถเกียร์ cvt ออฟชั่นเยอะ นั่งสบายกว่า(โดยเฉพาะเบาะหลัง)
แต่อย่างที่ว่า almera จะออกตัวอืดซะหน่อย แต่ถ้ารู้จังหวะก็ออกตัวได้ไม่แพ้รุ่นอื่นๆ ต้องใจเย็นซักหน่อย
แรกๆผมก็ออกตัวช้าครับ ถ้าเข้าใจรถแล้วมันก็จะไม่อืดหรอก แต่อัตราเร่งตอนต้นจะมาช้าหน่อย จะไปไหลตอนปลาย
อีกอย่างที่ทำให้รู้สึกว่าช้า เพราะ cvt มันไม่ได้ทดเกียร์แบบ auto ทั่วไป ที่จะรู้สึกได้ตอนเกียร์เปลี่ยน พุ่งปรู๊ดๆ ตามจังหวะเกียร์
แต่ cvt รอบมันจะมาแบบเรื่อยๆ ต่อเนื่องไม่รู้สึกกระชาก แต่ความเร็วจะขึ้นเร็วมากช่วงตีนปลาย 110-120 สบายครับ ผมขับประจำ

เรื่องความเร็ว ไม่ต้องห่วงครับ almera ตอบสนองได้ แต่อย่าหวังจะมีจังหวะพุ่งๆ เพราะการทำงานของเครื่องเป็นแบบต่อเนื่อง
แต่ถ้ายังติดแบบมันส์ๆ ปรู๊ดปร๊าด ก็เอา city เถอะครับ อาจจะเหมาะกับนิสัยวัยรุ่นมากกว่า (แต่ almera วัยรุ่นก็ขับเยอะนะครับ อิอิ)
city ตัวที่มองเป็น manual ด้วยนิ บวกกับนิสัยการขับของคุณ ผมว่าอารมณ์ต่างกันชัดเจนเลยนะ ช่างใจครับ...เพื่อตัวเอง/เพื่อครอบครัว

evolution061
*

คะแนน Like 25

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 02:02:07 AM »

ผมว่าถ้าขับในตัวเมืองออกตัวปรู๊ดปร๊าด อันตรายเหมือนกันนะครับ ขับเร็วมากก็ไม่ได้ แถมCITYยังไงก็กินน้ำมันมากกว่า เกียร์ก็ธรรมดาขับเมื่อยมากในเมือง ถ้าผมใช้ในเมืองไม่เน้นอะไรมาก แต่งแค่บ้านๆ แต่ได้ครบเครื่องเรื่องออฟชั่นภายในเกือบทุกอย่างพร้อมความสะดวกสบาย ผมเลือกอเมร่าดีกว่าครับ ถ้าเป็นผมนะ เพราะมันเข้าคอนเซป ขับในเมืองสบายๆ สไตล์อีโค่คาร์ครับ

ผมว่า city ตัวใหม่ก็ไม่ได้อะไรมาก ของพี่แฟนออกตัวรองทอปของ CITY มาเค้ายังบอกอยากกลับมาออกอเมร่าเลย เพราะมองๆแล้วอเมร่าดูดีกว่า น่านั่งขับกว่ากว้างสบายกว่า ออฟชั่นเยอะกว่าเค้าอีก ราคาห่างกันเกือบสองแสนเลย เค้าเลยบอกน่าเสียที่ไปเชื่อเซลล์ว่ารถใช้ได้ไม่กี่ปีก็พังอีโค่คาร์ 5 ปีก็เครื่องรวนพังหมดแล้ว แต่มาเห็นมาร์ชเครื่องเดียวกับอเมร่า ก็เหงออกมาวิ่งกันเยอะแยะตั้ง 4 ปีได้แล้วก็ไม่เห็นปัญหาซ่อมเยอะแยะอย่างที่เซลล์เค้าว่าไว้ เค้าเลยเสียดายน่ามาออกอเมร่ามากกว่า ประหยัดน้ำมัน+กว้างสบายด้วย  Like
OK
*

คะแนน Like 15

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 02:18:23 AM »

ดูตามแนวทางแล้วผมว่าเหมาะกับ city มากกว่าครับ

เดินทางไกลก็มีรถใหญ่แล้ว รถไม่ค่อยติด ไม่ชอบแต่ง VIP แถมชอบรถแรงๆอีกต่างหาก
jocknaja
พี่เลี้ยง [500-999]
*

คะแนน Like 16

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 02:41:26 AM »

ถ้าไม่มีคนนั้งหลัง swift gl/mt เลยครับราคาแค่ 467000.- วัสดุดีกว่า เบาะหน้านั้งสบายกว่า ช่วงล่างดีกว่าทั้ง city และ almera ครับ อัตราเร่งไม่แพ้ city แน่นอน(เกียร์กระปุกทั้งคู่) แต่ถ้าเน้นความเร็วปลายก็ city ครับไม่ต่ำกว่า 190

ปล.ผมใช่ almera vl พี่ชายใช่ city รองท๊อป พอไปลองขับ swift จองคนล่ะคันทันทีครับ
johnleejunior{RAY}
ระดับทอง [1500-2499]
*

คะแนน Like 122

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 06:12:04 AM »

เห็นด้วยครับ ดู จขกท ยังไม่เจนถนน ไม่รู้จักรถ1200-1500เท่าไร  จังหวะไม่คล่องเหยียบอย่างเดียว 1500 ยังพอไหว

1200 เหมาะกับคนที่ขับรถมาพอสมควร  รู้จังหวะ รู้กำลัง และคะเนได้ว่า1200ไปได้แค่ไหน

คนพวกนี้ใช้1200มีความสุขทั้งนั้น

ส่วนมือใหม่1200 มักจะมาถามเสมอว่ารถเป็นอะไร อาการนี้ปกติมั้ย ต้องให้คนที่มีรถมาก่อนมาพิมพ์ตอบเสมอ
ขนาดน้ำหยดใต้รถยังมีคนมาถามเลย เพิ่งมีรถคันแรกจริงๆ แถมไม่เคยสังเกตรถคนอื่นๆเลย
phgeng NO. 1480
ระดับเพชร [2500+]
*

คะแนน Like 129

ร้านคนเก่ง เฉลิมไทยชลบุรี ซื้อ-ขาย-ซ่อม โน๊ตบุ๊ค

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 06:25:56 AM »

ไป city เกียร์ AUTO ครับ บอกพ่อไปเลยครับ เกียร์ออโต้ครับเพิ่มอีกหน่อย  Haha Haha

ขายกรองไฟ ช่วยให้ไฟสว่าง รอบเครื่องนิ่งขึ้น ประหยัด เพลงเพราะ
http://www.thaialmeraclub.com/index.php?topic=36697.msg601957

รับเปลี่ยนหัวฉีดใช้ E85
087-6126187 เก่ง ไลน์ kongeng.s
[img]http://image.ohozaa.com/i/626/HY3q2V.jpg[/im
TNG
*

คะแนน Like 215

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 08:36:06 AM »

1200 เหมาะกับคนที่ขับรถมาพอสมควร  รู้จังหวะ รู้กำลัง และคะเนได้ว่า1200ไปได้แค่ไหน

คนพวกนี้ใช้1200มีความสุขทั้งนั้น

ฮ่าๆ..... ผมคงจะเป็นคนพวกนี้แน่ๆ เพราะชับอัลเมร่าแล้วมีความสุขจริงๆ

Smile Like Blar

4G63T OSK123
*

คะแนน Like 111

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 09:30:22 AM »

ถ้าเป็นผม ขอออก vios ใหม่ หรือ yaris eco เหตุผลไม่มีอะไรมาก เนื่องจากหน้าตาล้วนๆ

๐กุหลาบเปลี่ยนกระถางไม่จางกลิ่น
กุหลาบเปลี่ยนฐานถิ่นไม่จางสี
กุหลาบเปลี่ยนแดนดินไม่สิ้นดี
กุหลาบเปลี่ยนเดือนปีไม่สิ้นงาม๐
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์