Thai Almera ClubLAMINA
17 เมษายน 2014, 05:49:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NissanKrungthai
ข่าว: nissan almera ราคา review club รีวิว ตกแต่ง ของแถม ทดลองขับ ติดแก๊ส ซื้อขาย มือสอง ที่นี่

Siam Nissan ALMERA NAVI
PTC Gas
Code Locker Baipoo Car Club
Lensowheel LOVE BOBY KITS
carcover2you NISSAN ALMERA by ATIVUS
http://www.horseautomirror.com/ MOSUTEN
Banner 225x100 px TT Auto Xenon G-Liner
AutoCover E85 Kit API accessories
ABG
nvyangyont Ning Auto
nissan.chaam LPG TECH GAS
Tp aeropart MO AUTO Banner 465x100 px
http://www.clubs9.com/
SK2 Motor Sport
Energy-Reform
PTC Gas
tiscoautocash
Aeon Inc

Hot Issue! ปันอาหารน้องหมาฯ 30 มีค| Meeting ชะอำ 4-5 พค| รับสติ๊กเกอร์คลับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยจองคิวเลขป้ายทะเบียนในระบบใหม่มั้งค่ะ  (อ่าน 2753 ครั้ง)
kaewsai
เริ่มโพสต์ [020-049]
*

คะแนน Like 10

« เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 08:39:51 AM »

ตามหัวข้อเลยค่ะ เค้าให้จองคิวผ่านอินเตอร์เนตตั้งแต่เมื่อวานวันแรก ใครเคยใช้ระบบนี้แล้วมาบอกกันมั้งนะค่ะ

ตั้งใจจะรอ 2กข-xxxxค่ะ เลยอยากมีความรู้ก่อน จะได้ไม่เสียเวลา  02 Inlove

http://www.roadsafefund.com/index.php/%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%87.html
Bestz No. ....
น้องเล็ก [050-099]
*

คะแนน Like 5

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 09:29:18 AM »

มารอเก็บข้อมูล รอผู้รู้มาตอบนะครับ
notty13
*

คะแนน Like 1

You'll never walk alone

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 09:51:29 AM »

มารอด้วยครับ
Aofzah
เพิ่งสมัคร [000-019]
*

คะแนน Like 1

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 09:58:31 PM »

รอด้วยคนคับ
Tackeyz
พี่รอง [100-199]
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 11:33:18 PM »

ระบบใหม่นี้ เป็นแค่การลงทะเบียนคิวครับ (เหมือนตอนหมวด 1 กก ที่ต้องเขียนชื่อหน้าอาคาร 2 ก่อนจะต่อแถวเพื่อไปกรอกลงทะเบียนข้างบนเฉยๆครับ) เพื่อเป็นการแก้ปัญหาที่ต้องไปแต่มืดเพื่อไปเขียนจองคิวใบกระดาษหน้าอาคาร 2 เท่านั้นครับ จะได้รวดเร็วขึ้นและไม่ต้องตื่นแต่เช้าๆไปเขียนชื่อ

สิ้นสุดการรอคอย ~ รับรถ : 5 - 4 - 56 ` Nissan Almera N17 E CVT White
I'M tOnz @ LaSalle BangNa OnNuch n' All Around
gigcomputer
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับทอง [1500-2499]
*

คะแนน Like 216

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 11:41:02 PM »

เท่าที่อ่านดูเป็นการจอง "คิว" หรือลำดับ ทางอินเตอร์เนต ซึ่งเมื่อได้คิวแล้วจะต้องไปที่ขนส่งตามเวลาที่ระบุในคิวนั้นๆ เพื่อดำเนินการขั้นต่อไปตามปกตินะครับ

น่าจะเป็นการแก้ปัญหาคนแหกขี้ตามานอนรอคิวตั้งแต่ตี 4 ตี 5 กันแน่ๆ พอ 8 โมงหางแถวก็ยาวจากชั้น 4 ลงมาถึงชั้นล่าง ทั้งเกะกะคนที่มาติดต่องานส่วนอื่น และเสียเวลาคนที่มารอตั้งแต่ตี 4 ตี 5 เป็นอย่างมาก (โดยเฉพาะมาแล้วไม่ได้เลขเพราะโดนกั๊กไว้เนี่ย เซ็งสุดๆ)

เขาเปิดให้รับบัตรคิวตั้งแต่ 6 โมงเย็นวันนี้นะครับ ได้บัตรคิวรึยังครับ

ลองดูข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่ครับ
http://bit.ly/XTtotM

อ้าวมีคนตอบไปก่อนซะแว้ว  07 EiEi

ขาย อัพเกรด ซ่อมคอมพิวเตอร์ ทุกอาการเสีย Network Website วงจรปิด KeyCard 081-926-5244 บริการถึงบ้านด้วย Almera จ้า 01 Ye
www.gigcomputer.net
www.facebook.com/gigcomputer
mesak999
เพิ่งสมัคร [000-019]
*

คะแนน Like 3

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 12:37:41 AM »

ให้เปิดหน้เว็ป
http://www.roadsafefund.com/index.php/%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%87.html
แล้วเลื่อนหน้าเว็ปลงไปด้านล่างที่ระบุึว่า ข้าพเจ้าขอรับรองว่า ข้าพเจ้ารับทราบและยินยอมปฏิบัติตามเงื่อนไขหลักเกณฑ์การจองเลขทะเบียนรถของกรมการขนส่งทางบก ดังข้างต้นทุกประการ
ถัดลงไปอีกบรรทัุดจะมีคำว่ายอมรับหน้าช่องสี่เหลื่ียมเล็ก ๆ
ให้คลิกในช่องสี่เหลี่ยม(จะขึ้นเครื่องหมายถูก) และคลิกตรงคำว่า รับคิวจองเลข
จะขึั้นเป็นภาพบัตรจองคิว ให้กรอกชื่อ นามสกุลเป็นภาษาไทยของเจ้าของรถที่จะจองเลขทะเบียน (สะกดให้ถูกต้องนะครับ จะได้ไม่เสียเวลาตอนไปแจ้งคิวที่กรมการขนส่ง หรืออาจเสียคิวฟรีไปเลยก็ได้)
เสร็จแล้วให้กรอกหมายเลขบัตรประชาชน ช่องนี้ก็ต้องใส่ให้ถูกต้องครบทุกตัว
เสร็จแล้วตรวจทั้ง 2 ช่องที่กรอกให้ดีอีกครั้ง
แน่ใจแล้วก็กดตรงช่อง รับคิว
ใบจองคิวจะขึ้นชื่อและนามสกุลเราต้องด้านล่างช่องที่เรากรอก และระบุลำดับคิวที่เราได้พร้อมเวลา(โดยประมาณ)ที่จะเรียกคิวของเรา เป็นอันเสร็จการจองคิว
........แนะนำให้ถ่ายรูปบัตรจองคิวจากหน้าจอคอม ลงในโทรศัพท์มือถือ หรือจดเบอร์คิวและเวลาไว้ เพื่อกันลืมเวลาเขาถามว่าเราได้คิวที่เท่าไหร่..... และถ้ามีเวลาว่างให้เขียนเลขทะเบียนที่เราชอบตามหมวดและเลขที่เขากำหนดในวันที่จะไปจอง เตรียมไว้ล่วงหน้าสัก 20 ลำดับ เพื่อวันไปจองจริงเลขที่เราอยากเขาไม่มีให้เลือก

วันจริงตามวันที่จอง ให้ไปถึงก่อนประมาณ 1 ชม ไปอาคาร 2 ขึ้นไปชั้น 5 จะมีเคาร์เตอร์อยู่ข้างหน้าเพื่อตรวจเอกสาร บอกเขาว่าเราจองคิวทางอินเตอร์เน็ทแล้วได้คิวที่... เขาจะเช็คชื่อเราว่าเป็นจริงตามที่จองไว้หรือไม่ เสร็จแล้วจะถามเราว่ากรอกเอกสารใบเลือกเลขทะเบียนหรือยัง
ถ้ายังก็ขอเอกสารเขาแล้วเดินไปด้านหลังเคาร์เตอร์ที่เขานั่ง จะมีโต๊ะยาวอยู่ 1 ตัว ซึ่งมีกระดาษติดเบอร์ทะเบียนรถที่เค้ากำหนดเลขให้เราเลือกได้ตามที่แจ้งไว้ในแต่ละวัน เช่น 17 เม.ย. 1 กฮ 3001 - 1 กฮ 6000 โดยเรียงกันอยู่หลายแผ่น(ไม่ซ้ำใบ) เราอยากได้หมายเลขทะเบียนไหนเป็นอันดับแรกก็เขียนลงไปเป็นลำดับที่ 1 ที่ชอบรอง ๆ ลงมาก็เขียนลงไปจนครบทั้ง 12 หมายเลข แนะนำให้เขียนให้ครบนะครับ เพราะเลขทะเบียนที่เราอยากได้ อาจจะมีคนเลือกก่อนเราไปแล้ว (นอกจากเราจะได้คิวแรก)

แต่ถ้ากรอกไว้แล้วก็ส่งเอกสารให้เจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารและจะได้กระดาษคิวเลย(คิวที่เราคองทางอินเตอร์ฺเน็ทไม่มีข้ามครับ)...แต่ก็แนะนำว่าให้ไปตรวจหมายเลขทะเบียนที่โต๊ะด้านหลังเคาร์เตอร์ก่อนนะครับ เผื่อเลขหมายที่เราเลือกไว้ไม่มีตามที่ระบุ หรือมีไม่ครบ 12 ลำดับ(พวกเลขสวย เลขมงคล เลขเบิ้ล เลขตอง) ไม่ต้องกลัวว่าจะถูกแซงคิว เพราะยังไงเราก็ได้คิดตามที่เราจองทางอินเตอร์เน็ทแล้ว (นอกจากจะไปสายเกินที่เขากำหนด)

ต่อไปก็ยื่นเอกสารทั้งหมดที่เคาร์เตอร์เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจเอกสาร โดยบอกเลขคิวอีกครั้ง (เอกสารที่ต้องใช้ให้ดูได้ในเว็ปที่อยู่ข้างบน และอย่าลืมเอกสารตัวจริง กับสำเนาที่เซ็นชื่อรับรองแล้ว)  พนักงานตรวจเสร็จจะคืนเอกสารใบจริงให้เรา และจะแม็ทกระดาษที่ระบุหมายเลขคิวกับเอกสารและสำเนาที่เรายื่นเมื่อครู่ส่งคืนให้เรา

เสร็จแล้วไปหาที่นั่้งรอด้านใน(ถัดเข้าไปจากโต๊ะที่เราเลือกหมายเลขทะเบียน) จะมีเคาร์เตอร์แจ้งผล ซึ่งจะเปิดเรียกคิวแรกตอน 8.30 น. (คิวแต่ละเบอร์จะรอไม่ถึงนาที ของผมคิวที่ 68 รอไม่ถึงครึ่ีงชั่วโมง)
เมื่อถึงคิวเรา ก็เข้าไปตามหมายเลขช่องที่เจ้าหน้าที่เขาเรียก ยื่นเอกสารแล้วยืนฟังเจ้าหน้าที่ เขาจะเช็คว่าเลขทะเบียนที่เราเขียนไว้ ได้หมายเลขไหน โดยเรียงตามที่เราเขียน เช่นลำดับที่ 3 5 10 12 ยังว่างอยู่ เขาจะบอกเลขทะเบียนเฉพาะลำดับที่ 3 แล้วถามเราว่าตกลงไหม ถ้าเราตกลงพนักงานก็จะเขียนเลขทะเบียนลงในกระดาษจองเลขทะเบียนที่เราส่งให้เมื่อครู่(แต่ฉีกครึ่ง) ส่งให้เรา และบอกให้เราแจ้งเซลล์ที่เราซื้อรถ แต่ถ้าเราไม่ตกลงเขาก็จะบอกลำดับที่ 5 ต่อไป
ถ้า(โคตร)บังเอิญจริง ๆ (ไม่อยากให้คิดว่าเป็นความโชคร้าย เพราะวันนั้นเราจะไปจองเลขทะเบียน ให้คิดแต่เรื่องดี ๆ ไว้ เพราะจะได้ถือว่าเป็นวันดี) เลขทะเบียนที่เราเขียนลงไปทั้ง 12 เบอร์ มีคนจองไปหมดแล้ว ก็ต้องไปเลือกเลขทะเบียนมาใหม่และอาจต้องไปรับคิวใหม่อีกซึ่้งทำให้เสียเวลา (ก็ถึงบอกให้เตรียมเผื่อไว้ 20 เลขทะเบียน และกรอกในเอกสารก็ให้ครบทั้ง 12 ลำดับ และคนที่เขียนมาก่อนแล้วให้ไปตรวจเลขทะเบียนที่โต๊ะก่อนไง)

เก็บเอกสารไว้ให้ดีและแจ้งเซลล์ทันที เพราะต้องนำเลขนี้ไปจดทะเบียน หรือใครจะไปดำเนินการจดทะเบียนเองก็ปรึกษาเซลล์เลยครับ
ข้อมูลนี้อาจมีการเปลี่ยนแปลงบ้าง เพราะผมไปทำเป็นวันแรก ก็มีเรื่องฉุกละหุกนิดหน่อยสำหรับคนที่ไม่ได้จองคิวทางอินเตอร์เน็ท จะต้องไปรอต่อแถวใช้คอมฟรี เพื่อนัดจองคิว ซึ่งวันแรกเน็ทล่มไป 15 นาที ขนาดคนที่เข้าเน็ททางมือถือยังเข้าไม่ได้ในตอนนั้น
korakot
พี่ใหญ่ [200-499]
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 01:47:57 AM »

ผมบอกกับเซลล์ว่า "ไม่ต้องล็อคเลขทะเบียน"
ผมคิดว่าเลขอะไรก็ดีหมด เลขที่จะได้คือโชคของเรา คือดวงของเรา คือสิ่งที่คู่ควรกับเราแล้ว
ไม่ต้องเสียเวลา ไม่ต้องเสียเงิน
อยากได้ป้ายขาวไวๆ ไม่อยากได้ป้ายแดง จะได้ไปไหนมาไหนสะดวกหน่อย

ก็แล้วแต่ความสบายใจของแต่ละท่าน
ได้เลขสวยก็ดีใจด้วยนะครับ
gigcomputer
*

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 09:17:43 AM »

ผมบอกกับเซลล์ว่า "ไม่ต้องล็อคเลขทะเบียน"
ผมคิดว่าเลขอะไรก็ดีหมด เลขที่จะได้คือโชคของเรา คือดวงของเรา คือสิ่งที่คู่ควรกับเราแล้ว
ไม่ต้องเสียเวลา ไม่ต้องเสียเงิน
อยากได้ป้ายขาวไวๆ ไม่อยากได้ป้ายแดง จะได้ไปไหนมาไหนสะดวกหน่อย

ก็แล้วแต่ความสบายใจของแต่ละท่าน
ได้เลขสวยก็ดีใจด้วยนะครับ

บางที่มันง่ายต่อการจำน่ะครับ รถบ้านแฟนผมใช้ทะเบียนเดียวกะเลขบ้าน รถลูกค้าผมก็ใช้ทะเบียนเดียวกะเลขมือถือ บางทีเขาประกาศให้ไปที่รถของท่านแต่ดันจำเลขทะเบียนไม่ได้ก็จะเกิดปัญหาได้อะไรเงี้ยครับ แต่รถผมมีทั้งสุ่มเลข และล็อคเลข ก็หวยออกหลังรับป้ายขาวตลอดครับ 07 EiEi

ขาย อัพเกรด ซ่อมคอมพิวเตอร์ ทุกอาการเสีย Network Website วงจรปิด KeyCard 081-926-5244 บริการถึงบ้านด้วย Almera จ้า 01 Ye
guitarp90
*

คะแนน Like 2

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 10:22:42 AM »

ตามหัวข้อเลยค่ะ เค้าให้จองคิวผ่านอินเตอร์เนตตั้งแต่เมื่อวานวันแรก ใครเคยใช้ระบบนี้แล้วมาบอกกันมั้งนะค่ะ

ตั้งใจจะรอ 2กข-xxxxค่ะ เลยอยากมีความรู้ก่อน จะได้ไม่เสียเวลา  02 Inlove

ไปจองเองชัวน์กว่า แต่แนะนำนะครับให้ไปแต่ตีห้าอ่ะ ได้เลขเป็นของเราแน่นอนครับ
gigcomputer
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 12:22:38 PM »

ไปจองเองชัวน์กว่า แต่แนะนำนะครับให้ไปแต่ตีห้าอ่ะ ได้เลขเป็นของเราแน่นอนครับ

ถ้าไปรอคิวที่ขนส่งโดยไม่จองไปก่อน จะได้ลำดับคิวต่อจากคิวสุดท้ายที่จองผ่านเน็ตนะครับ ไม่จำเป็นต้องแหกขี้ตาตื่นไปตั้งแต่ตีห้าเหมือนเมื่อก่อนแล้วละครับ ถ้าจองผ่านเน็ตได้คิวที่เท่าไรก็จะมีเวลาบอกเลยว่าเราควรไปเวลาใดครับ ลองคิดดูนะถ้าเราไปรอแต่ตีห้า แต่คนมาสิบโมงได้เข้าไปเลือกเลขก่อนเราจะเซ็งแค่ไหน โวยก็ไม่ได้เพราะคิวเขาก่อนเราจริงๆ

ลองศึกษาข้อมูลที่นี่ให้เข้าใจก่อนสิครับไม่งั้นมีเซ็งแน่นอน
http://bit.ly/UeMzFZ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2013, 12:38:07 PM โดย gigcomputer » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์